Challenger App

No.1 PSC Learning App

1M+ Downloads
90 ഗ്രാം ജലത്തിൽ എത്ര മോൾ അടങ്ങിയിട്ടുണ്ട് ?

A5

B10

C0.5

D1

Answer:

A. 5

Read Explanation:

  • 90 ഗ്രാം ജലത്തിൽ എത്ര മോൾ അടങ്ങിയിട്ടുണ്ട് എന്ന് കണ്ടെത്താൻ, നമ്മൾ ആദ്യം ജലത്തിന്റെ (H₂O) മോളാർ മാസ് (Molar Mass) കണ്ടെത്തണം.

1. ജലത്തിന്റെ (H₂O) മോളാർ മാസ് കണ്ടെത്തുക:

  • ഹൈഡ്രജന്റെ (H) അറ്റോമിക മാസ് = 1 g/mol

  • ഓക്സിജന്റെ (O) അറ്റോമിക മാസ് = 16 g/mol

  • ഒരു ജല തന്മാത്രയിൽ 2 ഹൈഡ്രജൻ ആറ്റങ്ങളും 1 ഓക്സിജൻ ആറ്റവും ഉണ്ട്. അതിനാൽ, ജലത്തിന്റെ മോളാർ മാസ് = (2 × 1 g/mol) + (1 × 16 g/mol) = 2 g/mol + 16 g/mol = 18 g/mol

ഇതിനർത്ഥം, ഒരു മോൾ ജലത്തിന്റെ മാസ് 18 ഗ്രാം ആണ്.

2. 90 ഗ്രാം ജലത്തിൽ എത്ര മോൾ ഉണ്ടെന്ന് കണ്ടെത്തുക:

  • മോളുകളുടെ എണ്ണം കണ്ടെത്താനുള്ള സൂത്രവാക്യം: മോൾ = തന്നിട്ടുള്ള മാസ് (ഗ്രാമിൽ) / മോളാർ മാസ്

  • ഇവിടെ, തന്നിട്ടുള്ള മാസ് = 90 ഗ്രാം മോളാർ മാസ് = 18 g/mol

  • മോൾ = 90 g / 18 g/mol മോൾ = 5 മോൾ

  • അതിനാൽ, 90 ഗ്രാം ജലത്തിൽ 5 മോൾ അടങ്ങിയിട്ടുണ്ട്.


Related Questions:

ഇലക്ട്രിക് വാഹനങ്ങളുടെ ബാറ്ററി പ്രവർത്തനത്തിൽ പ്രധാന പങ്ക് വഹിക്കുന്ന ലോഹം ഏതാണ് ?
ലിറ്റ്മസ് ലായനി അമ്ലമോ ക്ഷാരമോ അല്ലാത്തപ്പോൾ, അതിന്റെ നിറം എന്താണ് ?
ആവർത്തന പട്ടികയിൽ ഇടത്തു നിന്നും, വലതു വശത്തേക്ക് പോകുമ്പോൾ, മൂലകങ്ങളുടെ രാസഭൗതിക ഗുണങ്ങളുമായി ബന്ധപ്പെട്ട തെറ്റായ പ്രസ്താവന ഏത് ?
Which of the following options does not electronic represent ground state configuration of an atom?
താഴെ നൽകിയിരിക്കുന്നതിൽ 'ഒക്റ്ററ്റ് നിയമം' പാലിക്കാത്ത സംയുക്തം ഏത് ?